ผลการแข่งขัน World Championship 2017

เอฟ เบิกฤกษ์ ประเดิมแชมป์สนามแรก ไทยแลนด์ แรงกิ้ง 2017

5 มี.ค. 60

“เอฟ นครนายก” ระเบิดเพลงคิว สมราคามือโลก ใช้เวลา 58 นาที เอาชนะ “อิศ จันท์” ขาดลอย คว้าแชมป์ไทยแลนด์แรงกิ้งสนามแรก ที่จังหวัดพิจิตร

การแข่งขันสนุกเกอร์อาชีพสะสมคะแนนประเทศไทย ประจำปี 2560 สนามที่1 “ทรู-แสงโสม พิจิตร คัพ 2017” ชิงเงินรางวัลรวม 1,009,000 บาท ที่มอนเทอเรย์ พาร์ค รีสอร์ท จังหวัดพิจิตร เมื่อวันเสาร์ที่ 11 มีนาคม ที่ผ่านมา เป็นการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ โดยมี คุณอชิรเดช กนกโชติชัยวัชร์ ประธานกรรมการบริหารบริษัท มอนเทอเรย์ พาร์ค รีสอร์ท และ คุณฐาปบุตร ชมเสวี อุปนายกสมาคมกีฬาบิลเลียดแห่งประเทศไทย เป็นประธาน พร้อมด้วย คุณพิสิทธิ์ ขวัญสิน ผู้จัดการจังหวัดขายเอเย่นต์สุราบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ มาร์เก็ตติ้ง จำกัด

นัดชิงชนะเลิศแข่งระบบ 4 ใน 7 เฟรม “เอฟ นครนายก” เทพไชยา อุ่นหนู ดีกรีแชมป์ 6 แดงโลก และมือ 33 ของโลก ดวลกับ “อิศ จันท์” อิศรา กะไชยวงษ์ แชมป์ประเทศไทย 4 สมัย และนักกีฬาชุดสู้ศึกซีเกมส์กลางปีนี้ ซึ่งผลปรากฎว่า เอฟ โชว์เพลงคิวสมกับเป็นมืออาชีพโลก เอาชนะ อิศ จันท์ ขาดลอย 4-0 เฟรม ด้วยสกอร์ 81(55)-47, 85-21, 100(61)-0 และ 87-0 โดยใช้เวลาแข่งขันเพียง 58 นาทีเท่านั้น ทำให้ เอฟ คว้าแชมป์สนามแรกของฤดูกาลนี้ไปครอง พร้อมกับรับเงินรางวัล 150,000 บาท ขณะที่ อิศ จันท์ รองแชมป์รับ 65,000 บาท ส่วนรางวัลเบรกสูงสุด 20,000 บาทเป็นของ “กร นครปฐม” ภาสกร สุวรรณวัฒน์ ที่ทำไว้ 140 แต้ม ในรอบคัดเลือก

ภายหลังการแข่งขัน “เอฟ นครนายก” ที่คว้าแชมป์แรงกิ้งในประเทศมาแล้วรวม 10 ครั้ง กล่าวว่า “ดีใจที่คว้าแชมป์อีกหน ส่วนการเล่นอาชีพหลังได้แชมป์รายการนี้ ก็จะมุ่งมั่นในการฝึกซ้อมให้มากขึ้น โดยจะบินกลับอังกฤษในวันที่ 24 มีนาคมนี้ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนลงแข่งขันรายการชิงแชมป์โลกรอบคัดเลือก”

ทางด้าน “อิศ จันท์” รองแชมป์เผยว่า “ขอชื่นชมเอฟที่วันนี้แทงได้สมบูรณ์แบบสมกับเป็นมืออาชีพโลก ส่วนตนก็ต้องกลับไปมุ่งมั่นกับการฝึกซ้อมเพื่อเตรียมแข่งขันกีฬาซีเกมส์กลางปีนี้หลังจากห่างหายจากทีมชาติไป 3 ปี และจะทำผลงานให้ดีที่สุดให้ประเทศ”

สำหรับรายการต่อไป “ทรู-แสงโสม สุรินทร์ คัพ 2017” จะดวลคิวกันระหว่างวันที่ 24-29 เมษายน 2560 ที่จังหวัดสุรินทร์

 

WC = รอบไวลด์การ์ด, L32 = รอบ 32 คนสุดท้าย, L16 = รอบ 16 คนสุดท้าย, QF = รอบ 8 คนสุดท้าย, SF = รอบรองชนะเลิศ, F = รอบชิงชนะเลิศ

 

11 มี.ค. 2560 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

TIME Round Match Player 1 VS Player 2 Result
12:00 น. F F อิศรา กะไชยวงษ์ : เทพไชยา อุ่นหนู 0 - 4

 

10 มี.ค. 2560 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

TIME Round Match Player 1 VS Player 2 Result
13:00 น. SF M14 เทพไชยา อุ่นหนู : พชนา ใหม่พระเนตร 4 - 2
15:00 น. SF M13 อิศรา กะไชยวงษ์ : นพดล นภจร 4 - 1

 

9 มี.ค. 2560 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

TIME Round Match Player 1 VS Player 2 Result
13:00 น. QF M9 อิศรา กะไชยวงษ์ : ยุทธภพ ภาคพจน์ 4 - 3
15:00 น. QF M11 ณัฐวุฒิ โฮมภิรมย์ : เทพไชยา อุ่นหนู 1 - 4
17:00 น. QF M10 นพดล นภจร : ภาสกร สุวรรณวัฒน์ 4 - 3

 

8 มี.ค. 2560 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

TIME Round Match Player 1 VS Player 2 Result
11:00 น. L16 M3 ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ : นพดล นภจร 3 - 4
13:00 น. L16 M4 ภาสกร สุวรรณวัฒน์ : รัชพล ภู่โอบอ้อม 4 - 1
15:00 น. L16 M6 กฤษณัส เลิศสัตยาทร : เทพไชยา อุ่นหนู 1 - 4
17:00 น. QF M12 นพดล แสงนิล : พชนา ใหม่พระเนตร 2 - 4

 

7 มี.ค. 2560 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

TIME Round Match Player 1 VS Player 2 Result
11:00 น. L16 M7 นพดล แสงนิล : ชูชาติ ไตรรัตนประดิษฐ์ 4 - 1
13:00 น. L16 M1 อิศรา กะไชยวงษ์ : ประมวล จันทร์ทัด 4 - 0
15:00 น. L16 M2 รัชโยธิน โยธารักษ์ : ยุทธภพ ภาคพจน์ 1 - 4
17:00 น. L16 M5 โอภาส สุวรรณราช : ณัฐวุฒิ โฮมภิรมย์ 2 - 4

 

6 มี.ค. 2560 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

TIME Round Match Player 1 VS Player 2 Result
11:00 น. L16 M8 พชนา ใหม่พระเนตร : ชินภัทร์ คำสัตย์ 4 - 2
13:00 น. WC WC1 รัชพล ภู่โอบอ้อม : พิไชยยุทธน์ เอี่ยมศิริลักษณ์ 4 - 1
15:00 น. L32 M46 ชูชาติ ไตรรัตนประดิษฐ์ : อรรคพงษ์ ผาหยาด 4 - 1
17:00 น. WC WC2 เทพไชยา อุ่นหนู : สุชาครีย์ พุ่มแจ้ง 4 - 1